
_____________________________________________________________________________________________ Kubadilisha Kaunti ya Bungoma 

i | Toleo Maarufu la Mpango Jumuishi wa Maendeleo ya Kaunti | 2023-2027  

 

Maswali yote kuhusu Toleo hili yanapaswa kuelekezwa kwa: 
Katibu wa Kaunti 

S.L.P  437 – 50200 

Bungoma 

Barua pepe: bungomacountygov@gmail.com | info@bungoma.go.ke 

Toleo hili linapatikana pia kwa: www.bungoma.go.ke na 

www.bungomaassembly.go.ke 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Haki zote zimehifadhiwa. Hakuna sehemu ya chapisho hili inayoweza kunakiliwa, kuhifadhiwa katika mfumo wa 
urejeshaji, au kusambazwa kwa namna yoyote au kwa njia yoyote ya kielektroniki, mitambo, kunakili, kurekodi, 

kuskani au vinginevyo, bila idhini ya awali ya maandishi ya Serikali ya Kaunti ya Bungoma. 

©2023 
 
  

mailto:bungomacountygov@gmail.com
mailto:info@bungoma.go.ke
http://www.bungoma.go.ke/
http://www.bungomaassembly.go.ke/


_____________________________________________________________________________________________ Kubadilisha Kaunti ya Bungoma 

ii | Toleo Maarufu la Mpango Jumuishi wa Maendeleo ya Kaunti | 2023-2027  

 

 

 

 

 

Motto: 

“Urithi Wetu, Utajiri Wetu” 

 

 

Vision: 

"Kitovu cha utofauti na maendeleo ya kijamii na kiuchumi" 

 

 

 

Mission: 

"Kutumia uwezo wote wa Kaunti kupitia ushirikishwaji jumuishi na uwajibikaji wa 
pamoja ili kuzalisha mali kwa maendeleo endelevu ya kijamii na kiuchumi" 
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DIBAJI 
Ni furaha yangu kuwasilisha kwenu mwongozo wa 

maendeleo wa Bungoma kwa miaka mitano ijayo 

(2023-2027). Huu ni mpango jumuishi wa maendeleo 

ya Kaunti wa tatu, wenye mada "Kuharakisha 

mageuzi ya kijamii na kiuchumi hadi uchumi wenye 

ushindani, jumuishi na thabiti: Mbinu ya kutoka 

chini kwenda Juu". Inalenga kuwezesha upatikanaji 

wa huduma za kutosha na bora huku ikiweka 

mazingira wezeshi kwa maendeleo endelevu. 

Ajenda hii ya maendeleo imejikita katika misingi sita ya maendeleo endelevu: Ukuaji 

wa uchumi, kupunguza umaskini, kuongeza kipato, kutengeneza ajira, kuboresha 

utoaji wa huduma na maendeleo ya biashara. 

Katika kutekeleza mpango jumuishi wa maendeleo wa tatu , kaunti inaunganisha 

kikamilifu Ajenda ya kimataifa ya 2030 kuhusu malengo ya maendeleo endelevu 

almaarufu SDGs, Ajenda ya Afrika 2063 na mpango wa nne wa muda wa kadiri wa Dira 

ya Kenya 2030. 

Mpango huu wa tatu jumuishi wa maendeleo ya Kaunti (2023-2027) unachukua nafasi 

ya ule wa pili ambao ulitekeleza sera, programu, miradi na shughuli ambazo zilifanywa 

ili kufikia malengo yaliyowekwa. 

Maendeleo makubwa yalipatikana katika kipindi cha pili cha mpango wa mpango 

jumuishi wa maendeleo ya Kaunti, hasa katika maendeleo na uboreshaji wa 

miundombinu, usalama wa chakula na lishe, kupanua upatikanaji wa huduma za afya 

kwa bei nafuu, upatikanaji sawa wa elimu na mafunzo, maendeleo ya rasilimali watu 

na kuboresha huduma zetu za umma. 

Katika kipindi hiki cha mpango, tutajenga misingi na mafanikio haya ili kuendeleza 

mageuzi na uboreshaji wa Kaunti yetu ili kuunda kazi nyingi na bora zaidi, kuinua hali 

ya maisha ya kila mwananchi, kukomesha ukosefu wa usawa, kuboresha Pato la Kaunti 

almaarufu GCP na mchango katika pato la Taifa. 

Katika miaka mitano ijayo, tutaongeza uwekezaji katika miundombinu ya usafiri, 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na kawi ili Kaunti yetu ipunguze 

gharama ya kufanya biashara na kuboresha ushindani na tija. 

Tutatengeneza nafasi za ajira kwa kupanua sekta yetu ya utengenezaji bidhaa kupitia 

uanzishaji wa bustani ya viwanda huku tukiwezesha wafanyabiashara wadogo na wa 

kati kwa kuwapa fursa ya kupata mikopo nafuu, mafunzo na uimarishaji wa ujuzi, 

zana na upatikanaji wa masoko. Aidha, tija ya kilimo na mifugo itaongezwa ili 

kuimarisha usalama wa chakula, usindikaji wa mazao ya kilimo, kukuza uchumi na 

kuongeza ajira. 

Zaidi ya hayo, tutashirikiana na Serikali ya Kitaifa katika kuunda ajira zaidi ya elfu 

tano mtandaoni kwa ajili ya vijana wetu kupitia programu ya ‘Ajira Digital’. Mfumo 
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wetu wa kitaasisi utaimarishwa ili kusaidia programu za sanaa ya ubunifu ili tasnia 

iweze kuzalisha mali na kutengeneza ajira kwa vijana wetu. 

Tutaendelea kutoa kipaumbele kwa elimu-jumuishi na bora ili kukuza nguvu kazi 

yenye ushindani wa kimataifa ambayo itachochea ukuaji wa uchumi na kutengeneza 

nafasi za kazi. Katika suala hili, tutatoa fursa na mazingira mazuri ya kujifunzia kwa 

wanafunzi wetu, kupanua na kuandaa vyuo vya mafunzo ya ufundi stadi almaaarufu 

VTCs ili kuboresha ubora na wingi wa wafanyikazi wa kiwango cha kati huku 

tukihakikisha wanafunzi wanashindana katika soko la kazi katika karne ya 21. 

Uongozi wangu utahakikisha kuwa kila mwananchi anapata huduma bora za afya kwa 

bei nafuu na maji salama kwa matumizi ya nyumbani na uzalishaji. Wanajamii wetu 

walio katika mazingira magumu watasaidiwa kupitia ulinzi wa kijamii ulioimarishwa 

na programu za uwezeshaji. 

Ili kujenga uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, programu, miradi, 

shughuli na mipango yote itatekelezwa huku ikiweka kipaumbele katika uhifadhi na 

usimamizi wa mazingira. Hii itaimarisha uendelevu wa matokeo yetu na kuendelea 

kufurahia huduma zinazotolewa kwa raia wetu. 

Katika utekelezaji wa mpango huu, tutaimarisha mifumo ya kisera, kisheria na 

kitaasisi ambayo itakuwa msingi imara wa kufanya maamuzi shirikishi. Ili kupima 

utendakazi na kuripoti kwa watu wa Bungoma, ufuatiliaji, tathmini, kuripoti na 

kujifunza kwa ufanisi itakuwa sehemu muhimu ya utekelezaji wa mipango 

iliyopangwa kwa wakati unaofaa na kukumbatia uwazi na uwajibikaji. 

Kwa hiyo, naomba sote tutoe mchango wetu katika utekelezaji wa mpango huu kwani 
ni jukumu letu la pamoja. Serikali ya Kaunti kwa upande wake itashirikiana kwa 
karibu na sekta ya kibinafsi na washirika wa maendeleo ili kuhakikisha tunatimiza 
malengo na shabaha za mpango huu kwani hili ni muhimu katika kuunda uchumi 
thabiti ambao utaharakisha mabadiliko ya kijamii na kiuchumi katika kaunti yetu na 
kuifanya iwe ya ushindani zaidi kindani, kitaifa, kikanda na kimataifa. 

Tufanye hivi pamoja kwa ajili ya Kaunti yetu kuu. 

 

 

 

MHESHIMIWA KENNETH MAKELO LUSAKA, EGH  

GAVANA, KAUNTI YA BUNGOMA 
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SHUKRANI 
Hazina ya Kaunti kupitia kurugenzi ya mipango ya 
kiuchumi kwa kuzingatia Kifungu cha 220 (2) cha Katiba 
imetayarisha mpango huu wa tatu wa maendeleo 
jumuishi ya Kaunti (2023-2027) ambao utatoa mfumo wa 
kupanga, kufanya bajeti, ufadhili, ufuatiliaji na tathmini 
ya programu na miradi ya muda wa kati. 

Ni kwa sababu hii kwamba ninatoa shukrani zangu za 
kibinafsi na za kitaasisi kwa Mheshimiwa Gavana 
Kenneth M. Lusaka, Mheshimiwa Naibu Gavana Jenifer 
Mbatiany na wanachama wa kamati tendaji ya Kaunti 
kwa kutoa mwelekeo wa kimkakati wa sera na kuratibu 

mchakato wa maandalizi ya Mpango Jumuishi wa Maendeleo wa Kaunti wa tatu. 

Pia nimefurahishwa na msaada nilioupata kutoka kwa maafisa wakuu wote katika 
Idara chini ya uongozi wa maafisa wakuu wa fedha na mipango ya kiuchumi, Dinah 
Makokha na Edward Makhandia mtawalia kwa kutoa uongozi bora kwa vikundi kazi 
vya kisekta. 

Maafisa wa ufundi kutoka Idara za kitengo wakiongozwa na wakuu wa kurugenzi 
waliotoa data na taarifa ambazo ziliunda msingi wa mpango jumuishi wa maendeleo 
ya Kaunti na ushiriki wao binafsi wakati wa warsha za uandishi unatambuliwa 
ipasavyo. 

Pia ningependa kusajili shukrani zangu kwa kujitolea na kazi ya pamoja ya timu 
iliyoorodheshwa ya kupanga uchumi chini ya uongozi wa James Wafula na Metrine 
Chonge: Peter Cheworei, Beatrice Nyambane, Evans Kisika, Cyphrene Sabuni, 
Humphrey Situma, Wycliffe Matumbai, Martin Mabongai. , Sonny Were, Lydia Khisa, 
Edgar Barasa, Anne Ngano, Evans Katenya, Sella Kombo na Stephen Wamukota kwa 
mchango wao wa kiufundi na kutoa huduma za sekretarieti kwa maandalizi ya jumla 
ya mpango huu. 

Msaada uliopokelewa kutoka kwa taasisi mbalimbali (CBEF, CSOs, COG, KIPPRA, 
MDAs za Serikali ya Kitaifa, LREB) na wadau wote, umma na binafsi, washirika wa 
maendeleo na wataalam unathaminiwa sana. 

Ni imani yangu kwamba kulingana na mpango huu, ambao umeainisha kwa uwazi 
maeneo ya Kaunti ya kuzingatia kwa miaka mitano ijayo, tuko kwenye msingi thabiti 
wa kutekeleza jukumu letu la kuratibu katika sera, mipango, ufuatiliaji na tathmini ya 
Dira ya 2030 kupitia yetu ya mpango jumuishi wa maendeleo ya Kaunti wa tatu na 
katika kuchangia kuelekea taifa lenye ushindani na ustawi duniani lenye ubora wa juu 
wa maisha kwa wakenya wote kufikia mwaka wa 2030. 
Mungu awabariki ninyi nyote. 
 
 
 

CHRISPINUS BARASA 
MJUMBE WA KAMATI YA UTENDAJI YA KAUNTI – FEDHA NA MIPANGO YA UCHUMI
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SURA YA KWANZA: MUHTASARI WA KAUNTI 
1.0 Maelezo ya Jumla ya Sura 

ura hii inaangazia usuli wa kaunti unaojumuisha historia fupi, wakaazi na 

shughuli zake kuu za kiuchumi. Pia ina taarifa kuhusu vitengo vya utawala na 

kisiasa, majaliwa ya rasilimali, hali ya kijamii na kiuchumi na idadi ya watu 

ambayo huongoza mwelekeo wa sasa na ujao wa maendeleo ya Kaunti. 

Kaunti ya Bungoma kwa Muhtasari 
Mada  Maelezo 

Eneo (KNBS) Kilomita mraba 3024  

Kadirio la Idadi ya 

Watu 2022 (KNBS) 

Jumla (1,758,119); Mwanaume (886,040), Mwanamke (872,079) 

Idadi ya Watu (Sensa ya 

2019) 

Jumla: 1,670,535; Mwanaume (812,146), Mwanamke (858,389). 

                        Mjini: 190,112 Vijijini: 1,480,458 

Households (2019 

Census) Kaya (Sensa ya 

2019) 

Nambari: 358,796 

Wastani wa Ukubwa wa Kaya: 4.6 

Kadirio la Idadi ya Kaya 

2022 (KNBS) 

Nambari: 462,753 

Wastani wa Ukubwa wa Kaya: 3.8 

Idadi ya Watu (Sensa ya 

2019, KNBS) 

Watu 552 katika kila kilomita mraba 

Kadirio la Idadi ya 

Watu 2022 (KNBS) 

Watu 581 katika kila kilomita mraba 

Idadi ya Maeneo Bunge  9 (Kanduyi, Bumula, Sirisia, Kabuchai, Mlima Elgon, Webuye Mashariki, 

Webuye Magharibi, Tongaren na Kimilili) 

Nambari za Wadi 45 

Idadi ya vitengo vya 

Kijiji 

236 

Jiografia  Ndani ya Bonde la Ziwa Victoria, lenye urefu wa mita 1200 hadi mita 4321 

juu ya usawa wa bahari. 

Hali ya hewa 

 

Hupata misimu miwili ya mvua, mvua ya mda mrefu - Machi hadi Julai na 

mvua ya mda mfupi -Agosti hadi Oktoba. Mvua ya kila mwaka – milimita 

400 (chini zaidi) hadi milimita 1,800 (juu zaidi). Joto la kila mwaka - 0 ° C 

na 32 ° C kutokana na viwango tofauti vya urefu. 

Rasilimali muhimu za 

taifa 

Hifadhi ya Msitu wa Mlima Elgon; Mlima Elgon; Milima; Mito; Ardhi ya 

kilimo 

Shughuli za Kiuchumi Zimtawaliwa na Kilimo na Biashara Ndogondogo na za Kati 

Vivutio vya watalii Hifadhi ya Kitaifa ya Mlima Elgon; Hifadhi ya Msitu wa Mlima Elgon; Msitu 

wa Chepkitale; maporomoko ya maji ya Nabuyole na Malakisi; Sang'alo, 

milima ya Musikoma na Kabuchai; Mapango (Mlango Nane na Chebin); 

Magofu ya Ngome ya Chetambe 

Ukarimu Hoteli nyingi karibu na maeneo ya mijini 

Barabara kuu za Kitaifa 

na kiunga cha reli 

A104 (Webuye - Malaba), A1 (Webuye-Kitale-Lokichogio), njia ya reli ya 

Mombasa-Nairobi-Malaba-Kampala. 

Kilimo na Usalama wa 

Chakula 

Eneo la ardhi ya kilimo ni Hekta 223,269; Hekta 202,494 chini ya kilimo 

cha kujikimu huku Hekta 19,091 chini ya kilimo cha biashara. Kutegemea 

kilimo cha kujikimu cha kutegemea mvua. 

Afya na ustawi Huduma za Afya hutolewa zaidi na ngazi ya 1, 2, 3, 4 na 5 pamoja na vituo 

vya afya vya kibinafsi. 

Tofauti katika uwezo wa huduma za afya, utayari na upatikanaji wa 

S 
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Mada  Maelezo 

kifurushi muhimu cha huduma katika vituo vya afya vya Kaunti. 

Elimu na maarifa Inahudumiwa na zaidi ya vituo 1,292 vya ECDE; shule za msingi 961; Shule 

za Sekondari 306 ambapo kuna shule za ziada za Kaunti 16, Shule 2 za 

Kitaifa; vituo vya mafunzo ya ufundi stadi almaarufu VTC 90; vyuo vya 

mafunzo ya ufundi 8, taasisi za mafunzo ya matibabu (KMTC) 6, Chuo 

Kikuu 1, na kampasi za satelaiti za vyuo vikuu. 

Makazi   Kwa kiasi kikubwa ni nyumba za mda mfupi na paa za bati, kuta za udongo 

na sakafu ya udongo. 

Maendeleo ya mijini Maeneo kadhaa ya Mijini yapo katika kaunti ikijumuisha manispaa 2, miji 

kadhaa na vituo vya soko. 

Huduma za maji Mtoa huduma za maji - NZOWASCO, Vyama vya Rasilimali za Maji, 

Vyama vya Watumiaji Maji, skimu za maji, mitambo ya kusafisha maji 

huko Kamtiong’ huko Kimilili, Webuye katika maporomoko ya Nabuyole 

na Matisi miongoni mwa mengine. 

Viwezesha- Barabara na 

Usafiri, Huduma za 

Kifedha, teknolojia ya 

habari na mawasiliano 

Inahudumiwa na barabara zilizosakafiwa zinazounganishwa na barabara 

kuu za kitaifa kama vile A104- Webuye-Malaba, A1-Webuye-Kitale, C33- 

Mumias- Bungoma, D258 -Musikoma- Buyofu, C42 Chwele Sirisia, D277-

Sirisia-Lwakhakha, D279 -Sikata Kimilili. Vijiwanja vya ndege vya Matulo 

na Bungoma. 

Huduma za kifedha hutolewa na benki za biashara, taasisi ndogo za fedha, 

huduma za bima, maombi ya simu na wakala wa benki. 

Teknohama Kuna majengo kadhaa teknohama na nyingi ni ya msingi wa kilimo 

Uanzishwaji wa 

Viwanda 

Kampuni ya Sukari ya Nzoia, Kiwanda cha Karatasi cha Webuye, Kiwanda 

cha Sukari cha Naitiri, Uchakataji wa Maziwa wa Webuye, viwanda vya 

Kahawa vya Chesikaki na Musese, Nyumba ya Kuchinja Kuku ya Chwele. 

Usalama  Mtandao wa vituo vya polisi, vituo vidogo vya polisi na vituo vya polisi vya 

doria. Kambi moja ya kijeshi katika Mlima Elgon. 

Mashirika ya usalama ya kibinafsi kote katika kaunti. 

Maliasili Ardhi, Maji, Mimea, Wanyama, Hewa, Mwanga wa Jua, Milima, Milima, 

Mapango, udongo, madini, Biomasi. 
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Ramani ya 1: Nafasi ya Kaunti ya Bungoma nchini Kenya 
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Makundi ya kiuchumi  

Kaunti hii ni mwanachama wa Kanda ya Ziwa ya Kiuchumi almaarufu Lake Region 

Economic Bloc (LREB) ambayo ina wanachama wa kaunti 14. Kaunti hizi ni pamoja na 

Bungoma, Busia, Homa Bay, Kakamega, Kisii, Kisumu, Migori, Nyamira, Siaya, 

TransNzoia, Kericho, Bomet, Nandi na Vihiga. Sio tu kuwa na kanda sawa za kiikolojia 

na maliasili; zina historia za kitamaduni zinazofanana ambazo ni za uhamiaji wa 

kihistoria na njia za biashara. 

Madhumuni ya kambi hiyo ni kuwa na mbinu jumuishi katika kuleta pamoja rasilimali 

zote zilizopo, kutambua fursa na kwa makusudi sera, programu na shughuli zote 

katika Kanda ya Ziwa ziendane na kuinua na kudumisha ubora wa maisha ya watu na 

mifumo ikolojia. Kaunti hiyo itanufaika na kanda ya ziwa ya kiuchumi ambayo 

imejikita katika sekta za uzalishaji, kijamii na kuwezesha.  

1.1 Masharti ya Kifiziografia na Asili   

Sehemu hii inaelezea mazingira ya jumla ya eneo la Kaunti ya Bungoma 

Vipengele Vya Kiwango na Topografia 
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1.2 Vitengo vya Utawala na Siasa 

Kaunti ya Bungoma imegawanywa katika Kaunti Ndogo 12, Wadi 45 na Vitengo 236 
vya Vijiji. Ramani ya 2 inaonyesha vitengo vya utawala vya Kaunti ya Bungoma.  

Ramani ya 2: Vitengo vya Utawala na Siasa vya Kaunti 

1.3 Vipengele vya idadi ya watu  

Usambazaji wa Idadi ya Watu 

Kaunti ya Bungoma ni kaunti ya pili kwa watu wengi katika eneo la kiuchumi la LREB 

na ya tano nchini Kenya. Ikiwa na idadi ya watu milioni 1.66, inawakilisha asilimia 11 ya 

jumla ya idadi ya watu wa kambi hiyo. Idadi ya wakazi wa Kaunti ya Bungoma mwaka 

wa 2019 ilihesabiwa kuwa 1,670,570. 
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Mchoro wa 1: Usambazaji wa Idadi ya Watu kwa Jinsia na Kaunti Ndogo 
 

 
Chanzo: Ripoti ya sensa ya KNBS ya 2019  

 
Mchoro wa 2: Piramidi ya Idadi ya Watu ya Kaunti 2019 
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Mchoro wa 3: Idadi ya watu kwa Kaunti Ndogo 
 

 
 
 
 

Mchoro wa 4: Makadirio ya Idadi ya Watu na Kundi Maalum la Umri 
 

 
Chanzo: Ripoti ya Uchambuzi wa Idadi ya Watu (2019) ya KNBS
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Jedwali la 1: Makadirio ya Idadi ya Watu kwa Eneo la Mjini 
 

Eneo la 
mjini 

Sensa 
ya 1999 

Sensa 
ya 2009 

Idadi ya Senysa ya 2019  2022 (Makadirio) 2025 (Makadirio) 2027 (Makadirio) 

Jumla Jumla Jumla 

Wana
ume 

Wana
wake 

Weny
e 
jinsia 
mbili 

Jumla Wana
ume 

Wana
wake 

Weny
e 
jinsia 
mbili 

Jumla Wanau
me 

Wana
wake 

Weny
e 
jinsia 
mbili 

Jumla Wanau
me 

Wana
wake 

Weny
e 
jinsia 
mbili 

Bungoma 44,196 54,469 68,031 32,903 35,126 2 72,408 35,020 37,386 2 77,066 37,273 39,791 2 80,336 38,855 41,480 2 

Kimilili 10,261 40,928 56,050 27,225 28,824 1 59,656 28,976 30,678 1 63,494 30,841 32,652 1 66,188 32,149 34,038 1 

Webuye 19,606 23,364 42,642 20,746 21,894 2 45,385 22,081 23,302 2 48,305 23,501 24,802 2 50,355 24,499 25,854 2 

chwele 3,018 - 9,797 4,487 5,310 0 10,427 4,776 5,652 0 11,098 5,083 6,015 0 11,569 5,299 6,270 0 

Kapsokwo
ny 

5,687 3,663 7,077 3,435 3,641 1 7,532 3,656 3,875 1 8,017 3,891 4,125 1 8,357 4,056 4,300 1 

Cheptais 3,675 0 4,419 2,124 2,295 0 4,703 2,261 2,443 0 5,006 2,406 2,600 0 5,218 2,508 2,710 0 

Sirisia - - 2,096 991 1,105 0 2,231 1,055 1,176 0 2,374 1,123 1,252 0 2,475 1,170 1,305 0 

Jumla 86,443 122,424 190,112 91,911 98,195 6 202,342 97,824 104,512 6 215,359 104,117 111,236 7 224,500 108,536 115,957 7 

Chanzo: Ripoti ya Sensa ya KNBS ya 2019 

 
Jedwali la 2: Idadi ya Watu Wenye Ulemavu kwa Aina, Umri na Jinsia 
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Chanzo: Ripoti ya Sensa ya KNBS ya 2019 
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Uwezo wa Mgao wa Kidemografia 
Mgao wa idadi ya watu ni ukuaji wa uchumi unaopatikana wakati kaunti inafikia 

uwiano wa chini wa utegemezi. Hii ni matokeo ya kupungua kwa viwango vya vifo na 

uzazi katika kaunti huku idadi ya umri wa kufanya kazi ikiongezeka. 

Kuwa na uwiano mdogo wa utegemezi huweka huru rasilimali kwa kaya na serikali 

ambazo zinaweza kuwekeza katika elimu, afya, na ustawi kusaidia kukuza ukuaji wa 

uchumi. Jedwali la 3 linaonyesha uwezo wa mgao wa idadi ya watu wa Kaunti ya 

Bungoma. 

Jedwali la 3: Umwezo wa Mgao wa Kidemografia 
Kategoria 2009 2019 2023 2024 2025 2026 2027 

Idadi ya watu 1,374,447 1,670,570 1,815,380 1,853,503 1,892,427 1,932,168 1,972,743 

Idadi ya watu chini ya 
15 (%) 

0.48 0.44 0.44 0.44 0.44 0.44 0.44 

Idadi ya watu 15 - 64 
(%) 

0.49 0.52 0.52 0.52 0.52 0.52 0.52 

Idadi ya watu juu ya 
65 (%) 

0.03 0.04 0.04 0.04 0.04 0.04 0.04 

Uwiano wa Utegemezi 105.8 91.8 91.8 91.8 91.8 91.8 91.8 

Kiwango cha Uzazi 6.1 3.6 3.4 3.4 3.4 3.3 3.3 

Kiwango cha Vifo 10 10.2      

Chanzo:  Ripoti ya Sensa ya Watu na Makazi ya KNBS ya 2019 
 

Kwa kupunguza uwiano wa utegemezi unaosababishwa na kupunguza kiwango cha 

uzazi na kuongeza nguvu kazi, tunapanga kurekodi ongezeko la uzalishaji. Zaidi ya 

hayo, katika muda wa kati, Kaunti itafuata sera endelevu ya idadi ya watu, kuhakikisha 

kwamba tunaboresha maendeleo yetu ya rasilimali watu kwa tija. 

1.4 Kielezo cha Maendeleo ya Binadamu 

Maendeleo ya binadamu ni lengo na mchakato wa kuwawezesha watu kuishi maisha 

wanayothamini kwa kupanua uwezo wao, uhuru na uchaguzi wao (UNDP, 2009). HDI 

ya Kenya imekuwa ikikua kwa wastani wa ukuaji wa 0.64 kutoka 1990 ambapo ilikuwa 

0.473, 0.530 mwaka wa 2010 na 0.555 mwaka wa 2015. HDI ya Kenya mwaka wa 2015 

ilikuwa 0.555 huku ile ya Kaunti ikiwa 0.48. Ikilinganishwa na viwango na nchi, 

utendakazi wa kaunti katika mwaka wa2019 ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali 

la 4. 

 Jedwali la 4: HDI ya Kenya na viashiria vya vipengele vya 2019 
 Thamani 

ya HDI   
Kiwango 
cha HDI  

Maisha 
matarajio ya kuzaliwa 

Miaka 
inayotaraji
wa ya 
masomo  

Miaka ya 
wastani 
ya shule 

GNI kwa kila 
mtu  
(2017 PPP US$)  

   Wana
ume  

Wanawake    

Kawaida   85 85 18 15 75,000 

Kenya  0.601  143  60.6 66.5 11.3  6.6  4,244  

Kaunti ya Bungoma  0.572  65.5 68.2 11.3 9 943.79 
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SURA YA PILI: UHAKIKI WA MPANGO JUMUISHI WA MAENDELEO YA KAUNTI 
ULIOPITA 

 

2.0 Maelezo ya Jumla ya Sura 

Sura hii inawasilisha uchanganuzi wa utendakazi wa kaunti kulingana na mapato, 

matumizi, na matokeo muhimu pamoja na changamoto kuu zinazokabili utekelezaji 

wa mpango, mafunzo na mapendekezo. 

2.1 Uchambuzi wa Vyanzo vya Mapato ya Kaunti 

Mapato yanayotarajiwa ya kila mwaka dhidi ya mapokezi halisi katika kipindi 

kinachokaguliwa yamewasilishwa katika jedwali la 5. 

 Table 5: Uchambuzi wa vyanzo vya mapato ya Kaunti 
Vyanzo vya 

mapato 

Makadirio ya mapato (shilingi ya Kenya kwa 

mamilioni) 

Mapato halisi mapato (shilingi ya Kenya kwa 

mamilioni) 

Mwaka 

wa 

mapato 

wa 1 

Mwaka 

wa 

mapato 

wa 2 

Mwaka 

wa 

mapato 

wa  3 

Mwaka 

wa 

mapato 

wa 4 

Mwaka 

wa 

mapato

wa 5 

Mwaka 

wa 

mapato 

wa 1 

Mwaka 

wa 

mapato

wa 2 

Mwaka 

wa 

mapato

wa 3 

Mwaka 

wa 

mapato 

wa 4 

Mwaka 

wa 

mapato 

wa 5 

Hisa sawa 8,949 .0 8,893.65 8,893.65 10,659.4 10,659.44 8,949 .0 8,893.65 8,893.65 9,806.68 - 

Ruzuku za 

Masharti 

(Serikali ya 

Kenya) 

905.9 660.7 499.7 434.06 0 583.9 463.3 367.6 216.74 - 

Ruzuku za 

Masharti 

(Washirika wa 

Maendeleo) 

901.3 2,147.4 896.8 1,633.1 856.32 687.4 1,587.6 650.0 453.04 - 

Mapato 

kutokana na 

Kaunti 

yenyewe 

753.2 919.1 1,141.5 1,488.3 1,398.52 650.5 777.5 765.4 983.3 - 

Vyanzo 

vingine 

(Bainisha) 

- - - - - - - - - - 

Jumla 11,509.4 12,620.85 11,431.65 14,214.9 12,914.3 10,870.8 11,722.05 10,676.65 11,459.76 - 

Mambo muhimu kutoka kwa jedwali: 

 Chanzo kikuu cha mapato ya kaunti kilikuwa taarifa ya hisa sawa ya matoleo ya 

hazina ya Serikali ya Kitaifa. 

 Vyanzo vingine ni pamoja na: - 

o Ruzuku ya masharti kutoka kwa serikali ya kitaifa.  

o Ruzuku ya masharti kutoka kwa washirika wa maendeleo. 

o Mapato kutokana na Kaunti yenyewe ingawa yana changamoto 

zisizotarajiwa zinazotokana na athari mbaya za janga la COVID-19 

miongoni mwa sababu zingine.  

2.2 Tathmini ya Utendaji wa programu za Sekta  
Muhtasari wa mafanikio mahususi kutoka kwa Mpango Jumuishi wa maendeleo ya 

Kaunti  ya 2018-2022 yameainishwa katika jedwali la 6. 
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Jedwali la 6: Tathimini ya Utendaji 
Sekta Mafanikio 

Kilimo, Maendeleo 
Mijini na Vijijini 

• Ongezeko la uzalishaji wa maharagwe kutoka tani ya kipimo ya 39.27 mwaka wa 2018 hadi 
46.87 mwaka wa 2021 dhidi ya lengo la tani ya kipimo ya 100. 

• Uzalishaji wa njugu karanga uliongezeka kutoka tani ya kipimo 0.849 hadi 1.467. 
• Kuajiri maofisa kilimo 136 ili kuimarisha utoaji wa huduma,  
• Matrekta 9 yamenunuliwa kwa ajili ya huduma za kukodisha matrekta. 
• Ongezeko la asilimia 72 la uzalishaji wa nyama ya ng'ombe, asilimia 371 kuongezeka kwa 

uzalishaji wa chevon. 
• Kuongezeka kwa asilimia 348 ya uzalishaji wa kondoo, 
• Ongezeko la asilimia 259 la kuku, 
• Ongezeko la asilimia 144 katika uzalishaji wa asali 
• Asilimia 83 ya ongezeko la uzalishaji wa mayai. 
• Utayarishaji wa mpango wa eneo la kaunti, ramani ya matumizi ya ardhi ya kaunti, 

mipango jumuishi ya maendeleo ya eneo, orodha ya ardhi, utayarishaji wa orodha za 
uthamini, uanzishaji wa maabara ya GIS. 

Elimu  
 

• Kuongeza kiwango cha jumla cha uandikishaji wa ECDE kutoka asilimia 77.6% hadi 
asilimia 79% dhidi ya lengo la asilimia 100%.   

• Kuongeza kiwango cha jumla cha uandikishaji wa ECDE kutoka asilimia 82.2 hadi asilimia 
89 dhidi ya lengo la asilimia 100. 

• Ualimu Ulioboreshwa: Uwiano wa Wanafunzi kutoka 1:50 hadi 1:40 dhidi ya lengo la 1:35 
• Kuongeza idadi ya walimu wa ECDE wenye mafunzo rasmi. 

Afya  
 

• Kupunguza kiwango cha vifo vinavyotokana na kituo hadi asilimia 1 dhidi ya lengo la 
asilimia 0. 

• Kuongeza wauguzi (idadi) kwa kila watu 100,000 kutoka 24.29 hadi 27 dhidi ya lengo la 
35. 

• Kupunguza idadi ya wagonjwa waliolazwa chini ya miaka 5 kutoka 389,533 hadi 338,337 na 
kuvuka lengo la 370,056. 

• Kupungua kwa kiwango cha vifo vya mama na mtoto kwa asilimia 0.07. 
• Kupungua kwa maambukizi ya UKIMWI kutoka asilimia 3.2 mwaka wa 2018, hadi asilimia 

2.8 mwaka wa 2021. 
• Kuongeza asilimia ya wagonjwa wa Kifua Kikuu wanaomaliza matibabu kutoka asilimia 

89 mwaka wa 2018 hadi asilimia 90 mwaka wa 2021 
• Kupungua kwa maambukizi ya malaria kutoka asilimia 27.2 mwaka wa 2018 hadi asilimia 

19 mwaka wa 2021 
• Watumishi 172 wa afya wameajiriwa 
• Kuongezeka kwa huduma za usafi wa mazingira kutoka asilimia 67 mwaka wa 2018 hadi 

asilimia 75 mwaka wa 2021 dhidi ya lengo la asilimia 100.  
• Kuongezeka kwa utendaji wa vifaa vya vyoo kutoka asilimia 67 mwaka wa 2018 hadi 

asilimia 80 mwaka 2021 dhidi ya lengo la asilimia 100. 
• Ongezeko la watu lilihamasishwa kwenye mpango wa WASH kutoka asilimia 80 mwaka 

wa 2018 hadi asilimia 90 mwaka wa wa 2021 dhidi ya lengo la asilimia 100. 

Nishati, 
Miundombinu na 
teknolojia ya 
habari na 
mawasiliano 

• Kuboreshwa kwa kilomita 96.66 za barabara kwa viwango vya lami dhidi ya lengo la 
kilomita 300 (kilomita 15.96 za barabara za mijini na kilomita 80.7 katika maeneo 
mbalimbali ya Kaunti). Hii imesababisha kupunguzwa kwa gharama ya matengenezo ya 
gari, muda wa kusafiri na gharama ya usafiri. 

• Kuweka kokoto katika kilomita 2,192.6 za barabara katika kipindi cha mpango dhidi ya 
lengo la kilomita 2,750. Hii imesababisha uboreshaji wa mtandao wa barabara za vijijini 
unaoonekana kupitia kuibuka kwa kituo kipya cha abiria, kupungua kwa gharama ya 
matengenezo ya gari na gharama ya usafirishaji. 

• Kumeboreshwa kwa kilomita 6.5 za barabara ya mjini hadi njia ya mabaraza mbili. 
Upanuzi huo umepunguza kwa kiasi kikubwa msongamano wa magari, ajali na kutoa 
mtiririko wa maji ya dhoruba katika Mji wa Bungoma. 

• Kujenga madaraja 62 na kalvati ambazo zimeboresha kwa kiasi kikubwa muunganisho, 
kupunguza muda wa kusafiri na gharama ya chini ya usafiri pamoja na kupunguza visa 
vya kufa maji. 

• Ujenzi wa nyumba 8 za makazi na kukarabati nyumba 56. 
• Kuongezeka kwa ufikiaji wa taarifa kutokana na utendakazi wa huduma ya kutuma 

ujumbe kwa wingi, usakinishaji wa dashibodi ya kuona ya M&E, LAN, WAN na WiFi 
pamoja na kuboresha chumba cha seva cha kaunti katika kipindi cha mpango. 

Masuala ya Jumla 
ya Uchumi na 
Biashara 

• Kuunganisha kaya 1,159 zaidi kwenye gridi ya taifa pamoja na 1,736 zilizokuwepo mwaka 
wa 2018. 

• Upatikanaji wa kichuma cherry 1 
• Vifaa vilivyorekebishwa 87, 
• Imethibitishwa na kugonga muhuri kwa vifaa vya kupimia 8,010 dhidi ya lengo la 9,500. 
• Ilitoa mafunzo kwa SMEs 1,527 dhidi ya lengo la 2,500 
• Kujenga vibanda vya kisasa 193 na vibanda 37 vya bodaboda. 
• Kuongezeka kwa idadi ya vyama vya ushirika kutoka 109 hadi 395 na ongezeko la mauzo 
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Sekta Mafanikio 

kutoka shilingi milioni 257 hadi bilioni 2.2. 

Burudani, 
Utamaduni, Vijana 
na Michezo 

Sekta ilipata mafanikio yafuatayo: 
• Kujenga maeneo 2 ya kitamaduni ya kihistoria yaliyojengwa na kudumishwa; 
• Kituo cha kitamaduni cha madhumuni mengi cha Sang’alo kimejengwa 
• Iliandaa tamasha 6 za kitamaduni za jamii 
• Ilishiriki katika michezo ya KICOSCA & EALASCA; 
• Kushiriki katika tamasha za muziki wa kitamaduni nchini Kenya; 
• Kuadhimishwa kwa siku ya dawa za mitishamba 
• Mashujaa na shujaa walichaguliwa na kutambuliwa. 
• Kuundwa na kutekelezwa kwa Kikundi Kazi cha Kiufundi cha Jinsia katika kaunti ndogo 

zote 9 na moja katika makao makuu ili kukabiliana na ongezeko la visa vya ukatili wa 
kijinsia katika kaunti; 

• Maadhimisho ya Siku za Kimataifa za Wanawake, Siku za Kimataifa za Ulemavu na Siku 
ya Mtoto wa Kiafrika ili kujenga uelewa juu ya masuala yanayohusiana na kaulimbiu ya 
maadhimisho hayo na kukuza uwezeshaji wa wanawake kiuchumi kwa kuongeza 
upatikanaji wa mikopo nafuu. 

• Usasa wa uwanja wa Masinde Muliro ambapo mchakato wa ujenzi ulikuwa 65%; 
• Kumejengwa awamu ya 1 na II ya kituo cha mafunzo cha mwinuko wa juu 
• Kumeundwa viwanja 3 vipya vya kaunti ndogo 
• Kuanzishwa kwa vilabu 2 vya michezo vya kaunti. 
• Kituo cha vijana cha Maeni kilijengwa 
• Kufunza na kushauri vijana 350 kuhusu mpango wa kazi dijitali wa Ajira dhidi ya lengo la 

450 
• Kujenga kituo cha maonyesho na uvumbuzi 
• Kuhamasisha vijana 1,000 kuhusu uhalifu, dawa za kulevya na matumizi ya dawa za 

kulevya dhidi ya lengo la 4,500. 
• Ilianzisha hazina ya kuwawezesha vijana katika kaunti ya Bungoma ambapo vikundi 89 

vya vijana vilipata fedha 
• Ilishirikisha vijana 225 kwenye mpango wa kazi za muda mfupi 
• Ilianzisha kituo cha mafunzo ya TEHAMA katika mji wa Bungoma kwa ushirikiano na 

uwekezaji wa centum 

Usimamizi na 
Utawala wa 
Utumishi wa 
Umma 

• Ujenzi wa ofisi 10 za utawala wa kata na kuinua nyuso za Makao Makuu ya Kaunti. 

Ulinzi wa 
Mazingira, Maji, na 
Maliasili 

• Kuongezeka kwa eneo la miti ya kaunti kwa 0.6%. 
• Ongezeko la asilimia ya watu wanaopata maji salama katika kaunti, kutoka 25.8% hadi 

35%. Matokeo muhimu ni Ujenzi wa skimu 5 kubwa za maji na serikali ya kitaifa. 
• Ujenzi wa miradi 5 ya maji ya kati katika kaunti nzima 
• Ujenzi wa miradi midogo 181 ya maji 
• Upatikanaji wa kitengo cha kuchimba visima 
• Kupunguzwa kwa 54% kwa maji yasiyo ya mapato katika mpango wa maji mijini wa 

kaunti. 
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Kiwanda cha Kusindika Maziwa cha Webuye Vifaa katika Machinjio ya Kuku Chwele 

  

Darasa la ECDE katika shule ya msingi ya 

Chenjeni 

Mrengo wa uzazi katika Hospitali ya Rufaa ya 

Bungoma 

  

Barabara ya njia mbili kuu katika Mji wa 

Bungoma. 

Soko la kisasa katika Manispaa ya Kimilili 

 

  
Kifaa cha kuzima moto Uboreshaji wa Uwanja wa Masinde Muliro 
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2.3 Changamoto zilizojitokeza wakati wa Utekelezaji wa Mpango Jumuishi wa 

Maendeleo ya Kaunti Uliopita  

• Inadequate Sera, sheria na 
mfumo wa kitaasisi 
usiotosheleza. 

• Rasilimali zisizotosheleza za 
kifedha. 

• Rasilimali watu isiyotosha. 
• Zana na vifaa visivyotosha. 

• Athari za mabadiliko ya tabia 
nchi. 

• Utekelezaji/Utumiaji mdogo wa 
Miradi ya Serikali. 

• Madhara ya shinikizo la watu. 
• Utumiaji wa madawa ya kulevya.  

2.4 Masuala Ibuka

• Athari za mabadiliko ya tabia 
nchi 

• Mbinu za Utatuzi wa Migogoro 
• Usimamizi wa Masuala ya Vijana 

na Ujana 
• Marekebisho ya Elimu 
• Usimamizi wa Afya ya Akili 
• Usimamizi wa Maafa 

• Ukuaji wa Kijani 
• Athari za Siasa za Jiografia k.m 

vita vya Ukraine na Urusi 
• Uuzaji wa kidijitali na mitandao 
• Athari za ukuaji wa haraka wa 

miji 
 

2.5 Mafunzo na Mapendekezo 

2.5.1 Mafunzo  
Yafuatayo ni mafunzo ya kuigwa katika upangaji programu wa siku zijazo: 

• Utawala bora na uwajibikaji wa kijamii ni msingi wa maendeleo endelevu; 
• Uwekezaji endelevu katika miundombinu kama vile mtandao wa barabara, 

nishati mbadala na usambazaji wa maji ni muhimu ili kufungua uwezekano wa 
ukuaji katika kaunti. 

• Ushirikiano na washirika wa maendeleo unaweza kuziba mapengo ya ufadhili 
yaliyoainishwa katika mchakato wa bajeti. 

• Ushiriki wa wananchi kupitia majukwaa ya mazungumzo kwa ajili ya kupanga, 
ufuatiliaji na tathmini ya pamoja ni muhimu kwa umiliki wa miradi na kukuza 
uwajibikaji na utoaji wa matokeo. 

• Matumizi ya taarifa na data zinazoweza kuthibitishwa ni muhimu kwa ajili ya 
kupanga na kufanya maamuzi kulingana na ushahidi. 

• .  
2.5.2 Mapendekezo 

• Wekeza katika data, utafiti na maendeleo 
• Hakikisha usimamizi mzuri wa fedha 
• Kuimarisha mfumo wa kisheria na kitaasisi 
• Himiza mbinu shirikishi katika kupanga 
• Kuongeza uwezo wa rasilimali watu 
• Kutoa msaada wa kiufundi kwa programu zinazotegemea ujuzi katika taasisi za 

mafunzo 
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SURA YA TATU: MFUMO WA MAENDELEO YA ENEO 
3.0 Maelezo ya Jumla ya Sura 

Sura hii inaelezea mfumo wa eneo ambamo miradi na programu za maendeleo 

zitatekelezwa. Maelezo yanayotolewa yanahusu maeneo mbalimbali ya mada kama 

ilivyobainishwa katika Mpango wa Kitaifa wa Maeneo 2015–2045 na Mpango wa 

Maeneo ya Kaunti wa 2018-2028. 

3.1 Mfumo wa Maendeleo ya Eneo 

Mpango huu wa Kaunti unaangazia uwezo mkuu wa rasilimali, fursa na manufaa ya 
ushindani ambayo Kaunti inaweza kutumia ili kuharakisha maendeleo yake ya 
kiuchumi. Jedwali la 7 linaangazia maeneo mbalimbali ya mada kama ilivyoainishwa 
katika Mpango wa Kitaifa wa Nafasi 2015–2045 na Mpango wa Maeneo ya Kaunti 2015-
2024. 

Jedwali la 7: Maeneo Yenye Uwezo wa Kukuza Rasilimali
 Eneo/Mkoa Uwezekano 

Nyanda za juu 
• Mlima Elgon 
• Milima ya 

Sangalo 
• Milima ya 

Kabuchai 
• Milima ya 

Chetambe 
ambayo pia ni 
maeneo ya 
misitu 

• Uzalishaji wa kilimo 
• Vyanzo vya mito katika Kaunti 
• Misitu 
• Utalii 
• Rasilimali za Madini 
• Rasilimali za Nishati 
• Makazi ya wanyamapori 
• Chanzo cha nyenzo za ujenzi k.m. 

mbao. 
• Chanzo cha dawa na mimea kwa 

wakazi wa eneo hilo. 
• Maeneo ya kidini na kitamaduni 
• Makazi ya watu 

Mijini 
• Bungoma  
• Kimilili 
• Webuye 
• Chwele 
• Cheptais 
• Kamkuywa 
• Malakisi 
• kapsokwony 

• Biashara na Viwanda 
• Makazi ya Watu 
• Teknolojia ya habari na 

mawasiliano 
• Maendeleo ya Miundombinu 
• Utafiti na Ubunifu 
• Afya 
• Elimu na Mafunzo 
• Utalii na Ukarimu 
• Uzalishaji wa kilimo 
• Ongezeko la thamani 

 Eneo/Mkoa Uwezekano 

• Nafasi za kazi 

Maeneo ya 

ardhi ya kati na 

ya Chini: 

• Kanduyi 
• Webuye 

Mashariki 
• Webuye 

Magharibi 
• Sirisia 
• Kimilili 
• Tongaren 
• Bumula 

• Uzalishaji wa kilimo 
• Vyanzo vya mito katika Kaunti 
• Misitu 
• Utalii 
• Rasilimali za Madini 
• Rasilimali za Nishati 
• Makazi ya wanyamapori 
• Chanzo cha nyenzo za ujenzi k.m. 

mbao. 
• Chanzo cha dawa na mimea kwa 

wakazi wa eneo hilo. 
• Maeneo ya kidini na kitamaduni 
• Makazi ya watu 

 
Shughuli Kuu za Kiuchumi 
Vichochezi muhimu vya pato la Kaunti almaarufu GCP ni pamoja na Kilimo, misitu na 

uvuvi. Sekta zingine muhimu ni chukuzi na hifadhi, usimamizi wa umma, ulinzi, 

elimu, uuzaji wa jumla, rejareja, shughuli za mali isiyohamishika, utengenezaji na 

ujenzi. Jedwali la 8 linaonyesha mchango wa shughuli mbalimbali za kiuchumi katika 

Kaunti (Ripoti za Pato la Kaunti za KNBS, 2019 na 2021). 
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Jedwali la 8: Pato la Kaunti almaarufu GCP na Shughuli za Kiuchumi kwa 
mamilioni, 2017 na 2020 

Shughuli ya 

kiuchumi 

Pato la Kaunti(kwa 

mamilioni) 

Asilimia ya mchango kwa 

Pato la Kaunti 

Asilimia ya mchango serikali 

ya kitaifa na uzalishaji wa 

taifa 

2017 2020 Tofauti 2017 2020 Tofauti 2017 2020 Tofauti  

Kilimo, misitu na 

uvuvi 

107,829 91,795 (16,034) 58.76% 44.20% (14.56) 3.8 3.7 (0.1) 

Uchimbaji madini na 

uchimbaji mawe 

304 355 51 0.17% 0.17% 0 0.5 0.5 0 

Utengenezaji 1,720 8,162 6,442 0.94% 3.93% 2.99 0.3 1.1 0.8 

Ugavi wa umeme 433 760 327 0.24% 0.37% 0.13 0.3 0.5 0.2 

Usambazaji wa maji; 

ukusanyaji wa taka 

1,203 1,357 154 0.66% 6.53% 5.87 2.1 2.2 0.1 

Ujenzi 4,123 6,294 2,171 2.25% 3.03% 0.78 0.9 0.8 (0.1) 

Biashara ya jumla na 

rejareja; ukarabati 

wa magari 

6,650 10,327 3,677 3.62% 4.97% 1.35 1.1 1.2 0.1 

Usafiri na uhifadhi 10,388 24,093 13,705 5.66% 11.60% 5.94 1.7 2.1 0.4 

Malazi na shughuli 

za huduma ya 

chakula 

394 1,349 955 0.21% 0.65% 0.44 0.7 1.7 1.0 

Habari na 

mawasiliano 

1,576 4,031 2,455 0.86% 1.94% 1.08 1.4 1.4 0 

Shughuli za kifedha 

na bima 

9,933 2,381 (7,552) 5.41% 1.15% (4.26) 1.6 0.3 (1.3) 

Shughuli za mali 

isiyohamishika 

9,217 9,979 762 5.02% 4.80% (0.22) 1.6 1.0 (0.6) 

Huduma za 

kitaalamu, kiufundi 

na usaidizi 

14 3,142 3,128 0.01% 1.51% 1.5 0.0 0.9 0.9 

Utawala wa umma 

na ulinzi 

8,742 16,869 8,127 4.76% 8.12% 3.36 2.6 2.8 0.2 

Elimu 15,730 16,571 841 8.57% 7.98% (0.59) 4.9 4.1 (0.8) 

Shughuli za afya ya 

binadamu na kazi za 

kijamii 

3,067 4,623 1,556 1.67% 2.23% 0.56 2.4 2.1 (0.3) 

Shughuli zingine za 

huduma 

3,761 4,286 525 2.05% 2.06% (0.24) 4.1 2.0 (2.1) 

FISIM1 1,574 1,310 (264) 0.86% 0.63% (0.23) 0.6 0.6 0.0 

 Jumla 183,509 207,684 24,175 96.96% 105.9% 8.94 2.4 2.1 (0.3) 

Chanzo: Ripoti ya KNBS za Bidhaa za Jumla za Kaunti, 2019 na 2021 
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Kusimamia Makazi ya Watu 
 
Makazi ya watu yanahusu mkusanyiko wa shughuli na watu katika nafasi. Makazi 
yana jukumu muhimu; ni mawakala wa ukuaji wa uchumi na kutoa maeneo 
mazuri kwa uwekezaji wenye tija. 
 
Muundo na Vipengele vya Muundo wa Makazi ya Watu wa Kaunti 
Makazi ya watu ya Bungoma yameathiriwa na: 

 Shughuli za kiutawala na kibiashara 

 Usafiri 

 Rasilimali 

 Vituo vya kibiashara 
Kuna miundo mitatu tofauti ya makazi Bungoma, ambayo ni: 

 Makazi yaliyotawanyika katika maeneo ya vijijini, 

 Makazi yaliyounganishwa katika maeneo ya mijini, na 

 Makazi ya mstari kando ya barabara kuu 
 
Mikakati ya Michezo 
Kuanzisha Vituo vya Kaunti vya Kukuza Vipaji vya Michezo ili vifanye kazi kama 

milisho ya kukuza talanta za michezo. 

Kuongeza uwekezaji katika uanzishwaji wa vifaa vya michezo. 

Kuhifadhi Mazingira Asilia 

Ili kuhifadhi mazingira asilia Kaunti itasisitiza juu ya: 

 Improved Kuboresha usimamizi wa misitu 

 Kukuza upandaji miti katika kaunti 

 Ukuzaji na uhifadhi wa rasilimali za wanyamapori na mandhari 

 Uboreshaji wa rutuba ya udongo kwa kuhimiza 

 Matumizi endelevu ya mchanga na mawe ya ujenzi 

 Kukuza matumizi ya vyanzo mbadala/endelevu vya nishati.  
 
Mikakati ya Maendeleo ya Elimu 

 Ukarabati na upanuzi wa vifaa vya kujifunzia na mafunzo 

 Kukuza ujuzi—mafunzo ya kina kwa kutoa ruzuku kwa wanafunzi almaarufu YPs 
na vituo vya ufundi wa nyumbani 

 Kusaidia vikundi vya kijamii vilivyopangwa ili kupata stadi za maisha 

 Kuwekeza katika vituo vyote vya ubora kwa ECDEs zote 
  

Mikakati ya Vifaa vya Burudani 

 Ujenzi na ukarabati wa vifaa vya burudani kama vile viwanja, kumbi za kijamii, 
maktaba za umma na bustani katika kaunti. 

 Mgao wa nafasi kwa ajili ya kuanzishwa kwa mbuga za umma na viwanja vya 
michezo vya jamii kote katika kaunti. 

 
Mikakati ya Utoaji Usalama 

 Kujenga vituo zaidi vya usalama katika kaunti. 

 Kuwekwa kwa maafisa zaidi wa usalama katika kaunti nzima. 
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Mikakati ya Usawa wa Jinsia 

 Kuanzisha vituo vya uongozi na uwezeshaji kwa wanawake na makundi mengine 
yaliyo katika mazingira magumu. 

 Kujenga vituo vya urekebishaji na uokoaji watoto. 

 Kukuza uelewa juu ya kupiga vita ukatili wa kijinsia. 

 Anzisha kituo zaidi cha kuokoa unyanyasaji wa kijinsia. 
 
Mikakati ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia 

 Kuboresha miundombinu ya TEHAMA na kuimarisha ujuzi na ubunifu wa 
TEHAMA. 

 Imarisha programu za kusoma na kuandika za kidijitali. 
 

Mikakati wa Upatikanaji wa Nishati 

 Kukuza vyanzo vya nishati mbadala/vya kijani 

 Kuimarisha ushirikiano na washikadau wakuu ili kuimarisha muunganisho wa 
nishati 

 Kukuza matumizi bora ya nishati 
 

Mikakati wa Mifumo ya Maji taka 

 Service Kuhudumia makazi yote ya mijini kwa mfumo wa pamoja wa kutibu 
majitaka na vifaa vya kutupa taka ngumu. 

 Kupanua wigo na uwezo wa majitaka katika maeneo ya mijini. 

 Kukuza suluhu za kiteknolojia zinazofaa kwa matibabu ya majitaka katika 
maeneo ya vijijini na yenye makazi duni. 

 Kukuza ubia kati ya sekta ya umma na binafsi katika maendeleo ya 
miundombinu ya majitaka. 

 Kukuza teknolojia zinazofaa kuwezesha kupunguza, kuchakata na kutumia tena 
taka almaarufu 3R’s. 

 Kuendeleza na kukarabati mifumo ya mifereji ya maji ya mvua katika maeneo ya 
mijini. 

 KuiImarisha matibabu ya maji machafu.
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SURA YA NNE: VIPAUMBELE VYA MAENDELEO, MIKAKATI NA MIPANGO 

4.0 Maelezo ya Jumla ya Sura 

Sura hii inaangazia sekta mbalimbali, muundo wa sekta; maono na utume; lengo la 

sekta; vipaumbele na mikakati ya sekta; mipango ya sekta na miradi kuu; uhusiano wa 

Mpango Jumuishi ya maendeleo ya Kaunti na Dira ya Kenya 2030 na mipango 

mingine; na masuala ya utekelezaji wa sekta mtambuka. 

4.1 Vipaumbele vya kisekta na mikakati yake 

4.1.1 Kilimo, Maendeleo Mijini na Vijijini 
Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kuimarisha uzalishaji 
wa mazao, tija, 
uongezaji thamani, 
masoko na mapato 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza kilimo bora kwa kuzingatia hali ya hewa 

 Kuongeza upatikanaji wa pembejeo na mikopo ya kilimo nafuu na bora. 

 Kusaidia huduma za upanuzi wa mazao na mafunzo 

 Kuendeleza miundombinu ya usindikaji wa mazao ya kilimo na uongezaji thamani. 

 Kukuza maendeleo ya mnyororo wa thamani wa mazao ya kilimo kwa bidhaa 
muhimu za kipaumbele 

 Kukuza uanzishwaji wa vyama vya ushirika pamoja na minyororo ya thamani. 

 Kuimarisha upatikanaji wa bima kwa mazao, mifugo na biashara za uvuvi. 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kukuza matumizi ya 
teknolojia ya 
umwagiliaji ili 
kuongeza tija katika 
kilimo 

 Strengthen Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza teknolojia za umwagiliaji kwenye kaya 

 Kuendeleza na kusimamia miundombinu ya umwagiliaji 

 Kukuza uhifadhi na usimamizi wa maji ya kilimo. 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuimarisha uzalishaji 
wa mifugo, tija, 
uongezaji thamani na 
mapato 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza huduma za ugani na mafunzo ya Mifugo  

 Kusaidia maendeleo ya malisho 

 Kukuza Uongezaji wa thamani ya mifugo na usindikaji wa kilimo 

 Kusimamia Biashara ya Kilimo, Masoko na taarifa 

 Kusaidia huduma za bima ya mifugo 

 Kuendeleza sekta ya ngozi na bidhaa za ngozi 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuimarisha uzalishaji 
wa uvuvi, tija, 
uongezaji thamani na 
mapato 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza ongezeko la thamani la uvuvi na usindikaji wa mapato ya uvuvi 

 Kusimamia biashara ya uvuvi, uuzaji na habari 

 Kusaidia huduma za ufadhili wa ufugaji wa samaki 

 Kukuza usalama na udhibiti wa ubora wa samaki 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuongeza ufanisi na 
ufanisi katika utoaji wa 
huduma (taasisi) 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Maendeleo ya kituo cha mafunzo ya kilimo cha Mabanga. 

 Uendelezaji wa Kituo cha Mitambo ya Kilimo cha Mabanga. 

 Uendelezaji wa shamba la samaki la Chwele. 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuboresha Upatikanaji 
wa Ardhi, Umiliki na 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza utoaji wa huduma za usimamizi wa ardhi zinazofaa  
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Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Usimamizi  Kukuza utoaji wa huduma bora za utafiti 

 Kuimarisha mipango ya matumizi ya ardhi 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuimarishwa kwa 
maendeleo endelevu 
ya mijini 

 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza Mipango na ufadhili wa maendeleo ya Mijini 

 Kuongeza uwekezaji katika maendeleo ya miundombinu Mijini 

 Kuimarisha miundo ya utawala wa mijini. 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

4.1.2 Nishati, Miundombinu na Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kuendeleza 
mtandao wa usafiri 
wa ufanisi 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kusaidia ujenzi wa madaraja ya barabara na ujenzi wa mifereji ya maji 

 Kukuza Matengenezo na ukarabati wa barabara, madaraja na ujenzi wa 
mifereji ya maji 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kukuza ufuataji wa 
kanuni za ujenzi na 
matumizi ya 
teknolojia mpya 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza uzingatiaji wa viwango vya ujenzi 

 Kuimarisha uwezo wa wafanyakazi na kuimarisha mfumo wa ufuatiliaji wa 
mradi 

 Kuboresha ufikiaji wa huduma za udhibiti wa ubora 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuboresha 
upatikanaji wa 
miundombinu ya 
kukabiliana na 
dharura na 
kupunguza 
msongamano wa 
usafiri wa 
barabarani 

 Strengthen Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kuongeza ufikiaji wa maeneo ya vijijini 

 Kuimarisha usimamizi wa hatari ya moto 

 Kuimarisha miundombinu ya usalama wa usafiri. 

 Kukuza usafiri wa anga 

 Kukuza usafiri wa reli 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuongeza 
upatikanaji wa 
nishati ya uhakika 
na nafuu 
 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kujenga ufahamu na kuhimiza uwekezaji katika vyanzo vya nishati mbadala 

 Kuboresha ufikiaji wa nishati ya gridi ya taifa 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuendeleza, 
kutekeleza na 
kufuatilia sera za 
teknolojia ya habari 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza ufahamu na mawasiliano ya habari na usimamizi wa teknolojia 

 awareness and ICT management 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 
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Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kuboresha 
upatikanaji wa 
nyumba bora na za 
bei nafuu 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza usimamizi wa mali isiyohamishika ya nyumba za makazi za kaunti. 

 Kusaidia maendeleo ya miundombinu ya makazi 

 Kuongeza upatikanaji wa huduma za kifedha za nyumba 

 Kukuza matumizi ya teknolojia ya kisasa ya nyumba 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

4.1.3 Masuala ya Jumla ya Uchumi na Biashara 
Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kusaidia ukuaji na 
maendeleo ya 
biashara na 
uwekezaji. 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza mazoea ya biashara ya haki na ulinzi wa watumiaji 

 Kusaidia ukuzi wa biashara almaarufu MSMEs 

 Kukuza maendeleo na usimamizi wa miundombinu ya soko 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kukuza ukuaji na 
maendeleo ya 
viwanda 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kuendeleza maendeleo ya viwanda 

 Kukuza MSMIs 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuimarisha 
maendeleo ya 
ushirika katika 
Kaunti 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza uanzishwaji wa vyama vya ushirika katika kaunti 

 Kuimarisha utawala wa ushirika, huduma za ushauri na mafunzo 

 Kukuza uhusiano endelevu wa soko kwa vyama vya ushirika vya kilimo. 

 Kuimarisha upatikanaji wa mikopo/ufadhili wa bei nafuu na vyama vya 
ushirika. 

 Kusaidia huduma za ushirika wa kilimo biashara na masoko 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuongeza mapato ya 
utalii katika Kaunti 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza utambuzi na maendeleo ya bidhaa za utalii 

 Kuimarisha uuzaji na utangazaji wa utalii wa kaunti. 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 
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4.1.4 Sekta ya Afya 
Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kuboresha 
upatikanaji wa 
huduma bora za 
afya na nafuu 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kuendeleza Miundombinu ya Afya 

 Kukamilisha benki ya damu katika hospitali ya rufaa ya Bungoma 

 Kukuza huduma ya afya ya msingi 

 Kutoa huduma za uongezaji damu 

 Kukuza huduma ya afya kwa wote 

 Uwepowa  bidhaa za afya na teknolojia 

 Kuimarisha huduma za rufaa 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame 
miongoni mwa zingine. 

Kusitisha na 
kubadili maradhi ya 
kuambukiza na 
yasiyoambukiza 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kuimarisha udhibiti wa UKIMWI 

 Kuimarisha udhibiti wa Kifua Kikuu 

 Kuimarisha udhibiti wa Malaria 

 Kukuza huduma ya afya ya uzazi, mama, watoto wachanga, afya ya vijana 
waliobalehe 

 Kuboresha usimamizi wa afya ya umma na usafi wa mazingira 

 Kukuza usimamizi wa afya ya shule 

 Kusaidia katika usimamizi wa usafi wa mazingira wa soko 

 Kuendeleza miundombinu ya usafi wa mazingira 

 Kukuza ubora wa chakula na usafi wa maji 

 Ongeza ufuatiliaji wa magonjwa 

 Kukuza udhibiti wa magonjwa ya kitropiki yaliyopuuzwa 

 Kukuza udhibiti wa magonjwa yasiyoambukiza 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame 
miongoni mwa zingine. 

4.1.5 Sekta ya Elimu  
Sector Priority Strategies / Interventions 

Kuongeza 
uandikishaji na 
uhifadhi wa watoto 
wanaoenda shule 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza miundombinu ya maendeleo ya watoto 

 Kuimarisha usaidizi wa ukuaji wa mtoto 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuboresha 
upatikanaji wa ujuzi 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kusaidia miundomsingi ya ushauri nasaha kwa hiari na na upimaji  almaarufu 
VCT 

 Kukuza upatikanaji wa ujuzi kwa ajili ya soko la ajira 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 

Kuboresha ubora wa 
elimu na kuendeleza 
viwango vya juu vya 
mpito 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kusaidia utekelezaji wa mtaala 

 Kuimarisha usimamizi wa uhakikisho wa ubora wa elimu 

 Kutoa huduma za usaidizi wa kijamii 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa kijani; 
mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu Wenye Ulemavu; 
Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura za ukame miongoni mwa 
zingine. 
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4.1.6 Sekta ya Utawala wa Umma 
Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kuimarisha uwezo 
wa utekelezaji wa 
ugatuzi na 
kuimarisha 
mahusiano baina 
ya serikali na 
umma 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kufanya elimu ya uraia na huduma za uenezi 

 Kukuza Maadili na uadilifu miongoni mwa wafanyakazi 

 Kusaidia utawala bora 

 Kukuza udhibiti wa migogoro na kujenga amani 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 

Kukuza utekelezaji 
wa utoaji huduma 
wenye ufanisi 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza mabadiliko ya shirika 

 Kuimarisha usimamizi wa rasilimali watu 

 Kuimarisha usimamizi na uendelezaji wa kumbukumbu 

 Kukuza maendeleo ya binadamu 

 Kuimarisha uhakikisho wa ubora 

 Kukuza maadili, utawala na maadili ya kitaifa 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 

Kuratibu 
maendeleo ya 
uchumi wa Kaunti 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Uundaji na utekelezaji wa mipango ya kiuchumi ya kaunti 

 Usimamizi wa maarifa ya Kaunti 

 Kusimamia takwimu za Kaunti 

 Uratibu wa miradi ya wadi 

 Kufanya shughuli za ufuatiliaji na tathmini 

 Uundaji na utekelezaji wa bajeti za kaunti 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 

Kuongeza busara 
katika usimamizi 
wa rasilimali za 
umma 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Uhamasishaji wa mapato ya kutoka kwa Kaunti yenyewe 

 Kuwezesha huduma za ukaguzi 

 Kutoa huduma za uhasibu 

 Kuwezesha huduma za ugavi 

 Kuratibu Usimamizi wa mali za Kaunti 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 

Kuimarisha sera 
na mfumo wa 
kisheria wa 
Kaunti, kukuza 
usawa na busara 
katika usimamizi 
wa rasilimali za 
Kaunti. 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Maendeleo ya sera na mfumo wa kisheria mwafaka 

 Kukuza busara katika usimamizi wa rasilimali za kaunti 

 Kukuza utawala shirikishi na jumuishi 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 

4.1.7 Burudani, Utamaduni na Ulinzi wa Jamii 
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Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kukuza usawa na 
uwezeshaji wa 
vikundi vilivyo 
hatarini 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza ulinzi na maendeleo ya ustawi wa jamii 

 Ujumuishaji wa jinsia na uwezeshaji 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 

Kukuza na 
kuhifadhi 
utamaduni na 
urithi 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza maendeleo na matengenezo ya miundombinu ya urithi. 

 Kuimarisha utamaduni na maendeleo ya sekta ya ubunifu 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu (PWD); Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha 
dharura za ukame miongoni mwa zingine. 

Kutambua na 
kukuza aina zote 
za vipaji na 
michezo kwa 
maendeleo. 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza maendeleo ya miundombinu ya michezo 

 Kuimarisha huduma za Ukuzaji na usaidizi wa michezo 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu (PWD); Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha 
dharura za ukame miongoni mwa zingine. 

4.1.8 Ulinzi wa Mazingira, Maji na Maliasili 
Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kuimarisha ulinzi 
na uhifadhi wa 
mazingira 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kukuza udhibiti wa taka na udhibiti wa uchafuzi wa mazingira. 

 Kuimarisha ulinzi na usimamizi wa uhifadhi wa mazingira 

 Kukuza ukarabati na ulinzi wa eneo la vyanzo vya maji vya Mlima 
Elgon. 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 

Kuboresha 
upatikanaji wa 
maji safi na salama 
na usafi wa 
mazingira 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kuimarisha utoaji wa maji 

 Kukuza ubora wa maji na udhibiti wa uchafuzi wa mazingira 

 Kukuza maendeleo ya rasilimali za maji 

 Kuimarisha maendeleo na usambazaji wa maji  

 Kuimarisha utoaji wa huduma ya majitaka 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 

Kukuza uhifadhi, 
ulinzi, na 
matumizi 
endelevu ya 
maliasili 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kusaidia uhifadhi na usimamizi wa misitu 

 Kukuza TEHAMA katika usimamizi wa maliasili 

 Kukuza upandaji miti na upandaji miti upya 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine.. 
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Vipaumbele vya 
Sekta 

Mikakati 

Kukuza 
kukabiliana na 
mabadiliko ya 
tabianchi 

 Kuimarisha Sera, Mfumo wa Kisheria na Kitaasisi 

 Kusaidia mipango ya utekelezaji ya mabadiliko ya tabianchi 

 Kukuza huduma za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

 Kukuza huduma za kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi 

 Kuingiza masuala mtambuka kama vile ukuaji wa kijani na uchumi wa 
kijani; mabadiliko ya tabianchi; UKIMWI; Jinsia, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu; Usimamizi wa Hatari za Maafa; Kukomesha dharura 
za ukame miongoni mwa zingine. 
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SURA YA TANO: MFUMO WA UTEKELEZAJI
5.1 Maelezo ya Jumla ya Sura 

Mfumo wa utekelezaji unajumuisha utambuzi wa majukumu ya taasisi za washikadau, 

uchanganuzi wa mahitaji ya rasilimali, mfumo na usimamizi wa kukusanya rasilimali, 

mapungufu ya rasilimali na hatua za kuyashughulikia pamoja na usimamizi wa mali za 

Kaunti na usimamizi wa hatari. 

5.2 Mfumo wa Kitaasisi  

Utekelezaji wa mpango huu utakuwa ni jukumu la uratibu miongoni mwa wadau 

mbalimbali kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali la 9. 

Jedwali la 9: Mpangilio wa Kitaasisi 
Taasisi Jukumu katika Utekelezaji wa Mpango Jumuishi wa Maendeleo ya Kaunti 

Kamati ya 
utendaji ya 
Kaunti 

 Uundaji wa sera, utekelezaji na tathmini. 

 Maandalizi ya mipango na bajeti 

 Uratibu na uwezeshaji wa utekelezaji wa mpango, ufuatiliaji, tathmini na utoaji 
taarifa. 

 Kuratibu na Bunge la Kaunti ili kuidhinisha mipango na bajeti. 

Bunge la Kaunti  Sheria kuhusu sera, miswada na kanuni 

 Uangalizi wa utekelezaji wa programu 

 Uwakilishi wa jamii juu ya utambuzi wa miradi na kipaumbele 

Idara za Serikali 
ya Kaunti 

 Uundaji wa sera, utekelezaji, tathmini na utoaji taarifa. 

 Utekelezaji wa programu, ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa 

 Kutoa huduma za kiufundi 

Kitengo cha 
Mipango ya 
Kaunti 

 Utayarishaji wa mipango ya kaunti (Mpango Jumuishi wa Maendeleo ya Kaunti, 
Kisekta, Mikakati, Mipango ya Maendeleo ya Mwaka, n.k) 

 Utayarishaji wa hati za bajeti ya kaunti (CBROP, MTEF, CFSP, CDMSP, Sheria za 
Ugawaji) 

 Ufuatiliaji, tathmini, na kutoa taarifa juu ya utekelezaji wa programu. 

 Mapitio ya Mipango/Bajeti 

 Kusanya takwimu za kaunti 

Ofisi ya 
Kamishna wa 
Kaunti 

 Kuratibu amani na usalama wa wananchi wa kaunti 

 Uhamasishaji wa umma kuhusu miradi ya serikali katika kaunti 

 Kuratibu wizara, idara na wakala za serikali ya Kitaifa katika kaunti 

 Kufuatilia, kutathmini na kutoa ripoti kuhusu miradi ya serikali ya Kitaifa katika 
kaunti. 

Ofisi ya Taifa ya 
Mipango katika 
Kaunti 

 Kurudisha nyuma kiufundi 

 Kuhuisha programu za Kitaifa katika mpango jumuishi wa maendeleo ya Kaunti 

 Uhamasishaji wa rasilimali 

Idara na 
Mashirika 
mengine ya 
Serikali ya Kitaifa 
katika kaunti 

 Kushirikiana na idara na mashirika ya Kaunti kuhusu uundaji wa sera, 
utekelezaji na tathmini. 

 Shirikiana na idara na mashirika ya Kaunti kuhusu programu/utekelezaji wa 
miradi katika idara zao husika. 

 Kutoa taarifa kuhusu programu katika idara 

Washirika wa 
Maendeleo 

 Usaidizi wa kiufundi na sera 

 Ukuzaji wa uwezo 

 Ufadhili wa miradi na programu 

Watendaji wasio 
wa serikali 

 Utetezi na uhamasishaji wa jamii 

 Uhamasishaji wa rasilimali 

 Usaidizi wa kiufundi na kisera 

Sekta Binafsi  Kutoa soko la mazao 

 Kukuza ongezeko la thamani 

 Uhamasishaji wa rasilimali 

Taasisi za 
Mafunzo na 
Utafiti 

 Capacity Kujenga uwezo na utafiti 

 Usambazaji wa maarifa 

 Uundaji wa sera 
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Taasisi Jukumu katika Utekelezaji wa Mpango Jumuishi wa Maendeleo ya Kaunti 

Vyombo vya 
Udhibiti 

 Uanzishaji wa viwango 

 Vidhibiti vya ubora 

 Udhibiti wa mazoea 

 Uundaji wa sera 

Mashirika/vyama 
vya kikanda 

 Uhamasishaji wa rasilimali. 

 Ukuzaji wa uwezo 

 Ongezeko la thamani 

Umma/Wananchi  Kushiriki katika utambuzi wa mradi, ufuatiliaji na tathmini. 

 Matumizi ya huduma/Bidhaa 

 Utoaji wa huduma 

 Ongezeko la thamani 

Vikundi vya 
Maslahi Maalum 

 Kutoa usaidizi wa kiufundi 

 Ukusanyaji wa fedha 

 Utetezi 

 Huduma za Kiroho na ushauri 

Vyombo vya 
habari 

 Utetezi 

 Usambazaji wa taarifa 

 

5.3 Uhamasishaji wa Rasilimali na Mfumo wa Usimamizi 

Makadirio ya mapato hutoa mwongozo katika kubainisha mapungufu ya rasilimali 

mapema. Jedwali la 10 linaangazia vyanzo muhimu vilivyotengwa kwa ajili ya ufadhili 

wa Mpango huu jumuishi wa maendeleo ya Kaunti. Gharama ya jumla ya kutekeleza 

Mpango jumuishi wa maendeleo ya Kaunti 2023/2027 inakadiriwa kuwa shilingi bilioni 

97.67. 

Jedwali la 9: Potential Sources of Funding and Revenue Projections 
 Jumla ya makadirio katika shilingi ya Kenya (Kwa mamilioni) kwa mwaka 

 Mwaka 
wa 
kwanza 
2022/23 

Mwaka 
wa 
mapato 
2023/24 

Mwaka 
wa 
mapato 
2024/25 

Mwaka 
wa 
mapato 
2025/26 

Mwaka 
wa 
mapato 
2026/27 

Mwaka 
wa 
mapato 
2027/28 

Jumla 

Mgao sawa 11,192.4 11,752.0 12,339.6 12,956.6 13,604.4 14,284.7 64,937.4 

Ruzuku za 
Masharti ya 
Serikali ya 
Kitaifa 

110.6 116.2 122.0 128.1 134.5 141.2 641.9 

Ruzuku za 
Masharti 
(Washirika wa 
Maendeleo) 

470.3 493.8 518.5 544.4 571.7 600.3 2,728.7 

Mapato ya 
Kaunti yenyewe  

1,517.3 1,593.1 1,672.8 1,756.4 1,844.3 1,936.5 8,803.1 

Jumla 13,290.6 13,955.1 14,652.9 15,385.5 16,154.9 16,962.7 77,111.1 

Vyanzo vingine vinaweza kujumuisha: - 

 Mgao wa masharti kutoka kwa mikopo na ruzuku (Serikali ya Kenya) 

 Mgao wa masharti kutoka kwa mikopo na ruzuku (Washirika wa Maendeleo) 

 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi  
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5.4 Usimamizi wa Mali  

Sehemu hiyo inajadili jinsi usimamizi wa mali unafanywa katika kaunti. 

Raslimali zinaweza kuhamishika au zisizohamishika, zinazoonekana au zisizoonekana, 

na ni pamoja na vifaa, ardhi, majengo, wanyama, orodha, pesa taslimu na mali 

zinazolingana na fedha, zinazopokelewa, uwekezaji, maliasili kama vile wanyamapori 

na, haki za kiakili zilizowekwa katika serikali au haki za umiliki. 

Mzunguko wa maisha ya mali 
Mzunguko wa maisha ya mali ya shirika la umma ni pamoja na awamu zifuatazo:

  
 

 Kupanga ni awamu muhimu zaidi katika mzunguko wa maisha ya mali kwani 

wakati huu utendakazi na kiwango cha mahitaji ya huduma hufafanuliwa. 

 Kupata mali mara nyingi ni awamu fupi zaidi katika mzunguko wa maisha yake. Ni 

wakati tunaposhughulikia mipango yetu na kupata mali mpya ili kukidhi mahitaji 

yaliyoongezeka, kuboresha utoaji wa huduma au kubadilisha mali ya zamani 

ambayo haikidhi mahitaji ya jumuiya tena. 

 Awamu ya matumizi kwa kawaida ndiyo ndefu na ya gharama kubwa zaidi kati ya 

awamu nne. Gharama zinazotumika katika awamu hii ni kati ya asilimia 60-80 ya 

jumla ya gharama ya mzunguko wa maisha ya mali na mara nyingi hujumuisha 

uingizwaji wa vipengee vikuu ili kuweka kipengee kufanya kazi. 

 Awamu ya mwisho ya mzunguko wa maisha ya mali ni utupaji. Ni muhimu kupanga 

kwa ajili ya utupaji wa mali kwa kuwa zinaweza kuwa kichocheo cha rasilimali 

ikiwa hazitatumika tena kwa njia zinazokusudiwa. 
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SURA YA 6: MFUMO WA UFUATILIAJI NA TATHMINI

6.0 Maelezo ya Jumla ya Sura 

Ufuatiliaji na tathmini ya mpango huu utaongozwa na Kifungu cha 232 cha Katiba na 

masharti yote ya kisheria ambayo yanatoa sera ya ufulaitiliaji na tathmini, sera ya 

Kaunti ya ufulaitiliaji na tathmini, miongozo ya uundaji wa mfumo wa ufuatiliaji na 

tathmini wa Kaunti almaarufu CIMES, Kanuni na viwango vya Kenya vya ufuatiliaji na 

tathmini na miongozo ya tathmini ya Kenya. 

6.1 Muundo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Kaunti 

Mchoro wa 5: Oganogramu ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Kaunti 

 

6.2 Uwezo wa Ufuatiliaji na Tathmini 

Uwepo wa ujuzi wa ufuatiliaji na tathmini, ugawaji wa rasilimali kwa ajili ya kazi ya 

ufuatiliaji na tathmini, mahitaji ya vifaa ni muhimu kwa utekelezaji wa kazi ya 

ufuatiliaji na tathmini. 



_____________________________________________________________________________________________ Kubadilisha Kaunti ya Bungoma 

31 | Toleo Maarufu la Mpango Jumuishi wa Maendeleo ya Kaunti | 2023-2027  

6.3 Ukusanyaji wa Takwimu, Uchambuzi, Kuripoti 

Zana za kukusanya data ni pamoja na violezo vya kawaida vya kuripoti, ukusanyaji wa 

data za kielektroniki na mifumo ya kuripoti kama vile Mfumo wa kielektroniki wa 

ufuatiliaji na tathmini wa Kaunti na kitabu cha viashiria vya mpango jumuishi wa 

mendeleo ya Kaunti. 

Zana za Ufuatiliaji na Tathmini 

i. Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini: 
Miradi na programu zote zitajumuisha mpango wa M&Eufultiliaji na tathmini kabla ya 

kuidhinishwa. Mahitaji ya chini ya mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini yatajumuisha 

viashirio alamaarufu SMART vya utekelezaji na matokeo; Data ya msingi ya viashiria 

vya mradi au programu; na kubainisha mapitio na tathmini zitakazofanywa. 

Kitabu cha Viashirio cha mpango jumuishi wa maendeleo ya Kaunti kitaongoza 

mapitio ya utendaji na utayarishaji wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini wa matokeo. 

ii. Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Matokeo: 
Ufuatiliaji na tathmini ufaao unatokana na njia iliyo wazi, yenye mantiki ya matokeo, 

ambayo kwayo matokeo katika ngazi moja husababisha matokeo katika ngazi 

inayofuata. Matokeo kutoka kwa mtiririko wa ngazi moja kuelekea ngazi inayofuata, 

na kusababisha kufikiwa kwa lengo la jumla. Viwango vikuu ambavyo mpango 

unazingatia ni: Pembejeo; Matokeo, ikiwa ni pamoja na taratibu; Matokeo na Athari. 

iii. Vyanzo vya Data na Mbinu ya Ukusanyaji 
Vyanzo muhimu vya data vitajumuisha taasisi husika za data za usimamizi, tafiti na 

data iliyorekodiwa na mashirika ya takwimu ya serikali yaliyoanzishwa ikiwa ni 

pamoja na Ofisi ya Kitaifa ya Takwimu ya Kenya almaarufu KNBS na kitengo cha 

takwimu za kaunti. 

Jedwali la 10: Mbinu za Kukusanya Data Zinazotumika kwa Sana 
Kurekodi Data Kupitia 

Vitendo vya Utawala 

Kurekodi data kupitia vitendo vya usimamizi kimsingi ni mbinu 

ya kukusanya data ya takwimu.  

Uvunaji wa Takwimu za 

Kielektroniki 

Uvunaji wa data kielektroniki unajumuisha ukusanyaji wa data za data 
zinazozalishwa kielektroniki. Uvunaji wa data kielektroniki ni njia ya 
kukusanya data ya takwimu. 

Utafiti Utafiti unajumuisha mfululizo wa maswali ambayo wahojiwa huulizwa 

kulingana na itifaki ya kawaida. 

Utafiti kimsingi ni mbinu ya kukusanya data ya takwimu, ingawa 

maswali ya uchunguzi yanaweza kuwa ya takwimu au mazungumzo, na 

yanaweza kupima usambazaji (yaani, ni nani aliyeingililiwa kati), 

kuridhika, mitazamo, maarifa, na vitendo au tabia zilizoripotiwa. 

Mahojiano ya Kina Mahojiano ya kina kwa kawaida hufanywa moja kwa moja na mhojiwa 
ambaye anauliza mhojiwa kuhusu ujuzi wao, uzoefu, hisia, mitazamo, 
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Kurekodi Data Kupitia 

Vitendo vya Utawala 

Kurekodi data kupitia vitendo vya usimamizi kimsingi ni mbinu 

ya kukusanya data ya takwimu.  

na mapendekezo juu ya mada fulani. 

Mahojiano ya Mtoa Taarifa Muhimu ni aina ya mahojiano, ambapo 
mhojiwa huchaguliwa kwa ajili ya ujuzi wake wa moja kwa moja wa 
mada ya maslahi au mazingira ya kijiografia (k.m., jumuiya). 

Mahojiano haya ni njia ya ukusanyaji data kwa kuptia mazungumzo.  

Majadiliano ya Kikundi 

Lengwa 

Majadiliano ya kikundi lengwa huhusisha msimamizi stadi ambaye 
huchochea majadiliano kati ya kundi la watu binafsi ili kuibua uzoefu, 
hisia, mitazamo, na mapendeleo kuhusu mada. 

Majadiliano ya Kikundi Lengwa ni njia ya ukusanyaji data kwa kupitia 

mazungumzo. 

Uchunzaji  Uchunzaji wa moja kwa moja unajumuisha mwangalizi (binadamu) 
aliyefunzwa ambaye anarekodi data kulingana na kile anachoona, 
kusikia, au kugusa, mara nyingi kulingana na itifaki iliyoongozwa. 

Uchunzaji wa mshiriki huhusisha mtafiti kushiriki katika shughuli na 
kufanya uchunguzi kutokana na uzoefu wao wa kuingiliana na wengine 
wakati wa shughuli. 

Uchunzaji wa mbali au kutambua kwa mbali hujumuisha kukusanya data 

ya uchunzaji kupitia uchunguzi kwa mbali kwa usaidizi wa teknolojia 

(k.m., picha za setilaiti au ndege). Ukusanyaji wa data ya mbali ni 

muhimu sana katika mazingira yasiyoruhusu. 

Uchunzaji mara nyingi zaidi hutumiwa kama mbinu ya ubora wa 

ukusanyaji wa data lakini pia inaweza kutumika kwa ukusanyaji wa 

takwimu za data, hasa inapozingatia idadi ya matukio ya kipengele, 

tukio au kitendo maalum. 

Vyanzo vya Data na Mbinu ya Ukusanyaji 

Mpango umeangazia shughuli za ukusanyaji wa data ambazo zitahusisha mkusanyo 

wa data za mezani kupitia shughuli shirikishi za kijamii kutoka kwa majukwaa 

mbalimbali ya vyombo vya habari, tafiti za nyanjani na uchunguzi wa kila siku wa 

wasimamizi wa mradi. 

6.4 Usambazaji, Utaratibu wa Maoni, Ushiriki wa Wananchi na Kujifunza 

Sehemu hii inaangazia jinsi Serikali ya Kaunti itasambaza, kupata maoni, na 

kushirikisha wananchi katika mchakato wa ufuatiliaji na tathmini pamoja na 

kujifunza. Njia mahususi za kuwasilisha taarifa za ufuatiliaji na tathmini kulingana na 

mahitaji ya kipekee ya wadau mbalimbali zitatambuliwa. Sehemu hii pia inawasilisha 

jinsi ripoti za ufuatiliaji na tathmini zitatolewa kwa ajili ya kufanya maamuzi 

kulingana na ushahidi. 
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6.5 Usambazaji wa Ripoti za Ufuatiliaji na Tathmini 

Katiba ya Kenya inahitaji kwamba Ripoti za ufuatiliaji na tathmini lazima zipatikane 

kwa umma, na zinapaswa kushirikiwa na wananchi wa Kaunti na washikadau wengine. 

Kusambaza matokeo ya ufuatiliaji na tathmini pia ni muhimu: (i) Kuboresha afua za 

programu/mradi; (ii) Kuimarisha miradi/programu kitaasisi; (iii) Kutetea rasilimali za 

ziada; (iv) Kujenga uelewa na umiliki wa raia, na kukuza sera za "Urafiki na watu"; (v) 

kuhakikisha kuwa shughuli za maendeleo za Kaunti zimenaswa katika Mfumo wa 

Ufuatiliaji na Tathmini wa Kaunti na Mfumo Jumuishi wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na 

Tathmini; na (vi) kuchangia uelewa wa kaunti na kitaifa wa kile kinachofanya kazi. 

Njia za kusambaza ripoti za ufuatiliaji na tathmini na taarifa zitajumuisha: 

 Ripoti zilizoandikwa 

 Uwasilishaji wa mdomo 

 Matoleo kwa vyombo vya habari 

 Karatasi za ukweli 

 Mitandao ya kijamii na majukwaa mpya ya vyombo vya habari  

 Dashibodi za Utendaji 

 Kufungua tovuti za data 

 Uchambuzi wa Adhoc (kulinganisha) 

 Barua pepe, ujumbe wa maandishi na arifa za rununu 

 Tovuti za kaunti 

Ripoti zitatumika kufahamisha hatua za sera, mipango na bajeti. Taarifa hizi 

zitasambazwa kwa wingi kwa wadau wakuu wakiwemo wabunge, watunga sera, taasisi 

za utafiti, washirika wa maendeleo na wananchi kwa matumizi yao. 

Mbinu za Maoni na Ushiriki wa Wananchi  

Ushiriki wa umma ni wajibu wa kisheria katika utekelezaji wa mpango jumuishi wa 

maendeleo ya Kaunti. Ushiriki utajumuisha usambazaji na kukusanya maoni kama 

sehemu ya mchakato wa maendeleo kamili. 

Kushiriki katika maendeleo, ufuatiliaji, uhakiki na tathmini ya mpango jumuishi wa 

maendeleo ya Kaunti kutaimarisha ufahamu wa wananchi wa kaunti na umiliki wa 

programu/miradi ya mpango jumuishi wa maendeleo ya Kaunti ambayo itatekelezwa 

na serikali ya Kaunti. Pia itatoa fomula ya mtazamo ili kuhakikisha thamani ya fedha, 

matumizi ya uwajibikaji na utawala bora. 

Ushiriki utatumika kwa:   

 Kukamata mawazo, mtazamo, sauti na kujitolea kwa washikadau; 

 Kuhakikisha na kutoa ushahidi kwamba mtendaji wa kaunti ametimiza wajibu 

wa kisheria wa maendeleo shirikishi; 

 Kuimarisha uwajibikaji na utawala bora 

 


